Bán nhà ký hợp đồng công chứng thấp hơn giá thực tế có bị làm sao không?

Câu hỏi: Tôi bán nhà và ký hợp đồng công chứng cho bên mua. Hai bên thống nhất thuế phí do bên mua chịu. Tuy nhiên, giá trị thực tế hai bên thỏa thuận là 1,6 tỷ nhưng trong hợp đồng công chứng chỉ ghi 400 triệu để giảm thuế. Nay bên mua đang bị công an triệu tập điều tra về tội trốn thuế. Vậy cho tôi hỏi tôi có bị liên đới gì không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Điều 29 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định trường hợp thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản như sau:

“Thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản tại Việt Nam của cá nhân không cư trú được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản nhân với thuế suất 2%”.

Như vậy, số tiền trốn thuế là: (1.600.000.000 – 400.000.000) x 2% = 24.000.000 (đồng) tức là 24 triệu đồng.

Đây là hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp theo quy định tại Điều 12 Thông tư 166/2013/TT-BTC quy định chi tiết về xử phạt hành chính vi phạm về thuế.

Theo đó, mức xử phạt đối với các hành vi vi phạm này là 20% tính trên số tiền thuế khai thiếu, tức là: 20% x 24.000.000 = 4.800.000 (đồng)

Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là nộp đủ số tiền thuế thiếu, tiền chậm nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước.

Trường hợp này, bạn đã đồng ý ký vào hợp đồng ghi 400 triệu là hợp đồng giả mạo nhằm che giấu hợp đồng khác với mục đích trốn thuế cho bên mua. Như vậy, bạn sẽ phải chịu trách nhiệm liên đới cùng bên mua về khoản tiền 4.800.000 đồng xử phạt vi phạm hành chính.