Uống rượu say vào nhầm nhà người khác ngủ lại có bị tội xâm phạm chỗ ở của người khác không?

Tôi có nhậu với một ông anh và người yêu của ông ý nhưng vì say quá nên tôi xin về nhà người yêu anh ý ở gần đó để ngủ trước và còn mọi người vẫn tiếp tục nhậu. Nhưng vì say quá mất kiểm soát nên tôi đã vào nhầm nhà của một người chị không quen biết. Cửa có khóa nhưng do then cài lỏng lẻo, tôi xô một cái là vào được. Sáng hôm sau chị đó về nhà thì báo công an, công an bắt tôi lên phường lập biên bản. Vậy cho tôi hỏi tôi có bị vi phạm tội gì không? Có bị phạt gì không?

Trả lời:

Điều 22 Hiến pháp 2013 quy định:

1. Công dân có quyền có nơi ở hợp pháp.

2. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về chỗ ở. Không ai được tự ý vào chỗ ở của người khác nếu không được người đó đồng ý.

3. Việc khám xét chỗ ở do luật định.”

Bạn có nhậu với một ông anh và người yêu của anh đó. Do say quá nên bạn xin về nhà người yêu anh đó ở gần đó để ngủ trước và còn mọi người vẫn tiếp tục nhậu. Vì say quá mất kiểm soát nên bạn đã vào nhầm nhà của một người chị không quen biết. Cửa có khóa nhưng do then cài lỏng lẻo, bạn xô cửa và vào được nhà. Như vậy, việc bạn tự ý vào nhà người khác khi không được đồng ý được xem là hành vi xâm phạm chỗ ở người khác. Tùy trường hợp mà hành vi xâm phạm chỗ ở của người khác của bạn có thể bị phạt hành chính hoặc bị truy cứu TNHS.

Về xử phạt hành chính. Hiện nay pháp luật chưa có quy định cụ thể về hành vi xâm phạm chỗ ở người khác sẽ bị phạt hành chính như thế nào. Tuy nhiên, tùy vào hành vi xâm phạm chỗ ở, mức xử phạt có thể được áp dụng theo Điều 13 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Về truy cứu trách nhiệm hình sự.  Điều 158 BLHS 2015 quy định Tội xâm phạm chỗ ở của người khác như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

b) Đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ;

c) Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ;

d) Xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm”.

Như vậy, tùy theo tính chất mức độ mà bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc xử phạt vi phạm hành chính.

Bài viết cùng chủ đề: